Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

The Living รังสิต-ติวานนท์ (Town Home)

บ้านบ้าน  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เบอร์สำคัญ
โครงการ 02-958-7878
ป้อม รปภ. 02-9587874
บริษัท รปภ (หจก. พีพี ซีเคียวอินเตอร์ กรุ๊ป) 02-975-3249,086-511-6497
คุณอำนวย หลิมพลอย 086-466-4544

คลิก เข้าร่วมได้เลยครับ "FACEBOOK : The Living (Rangsit-Tiwanon) Group"

ช่องทางการติดต่อผู้ดูแลระบบ
Email & M$N : adm_living@hotmail.com Facebook : https://www.facebook.com/livingrangsit

ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์

Go down 
neo
BBB
smalfox
Admin
8 posters
ผู้ตั้งข้อความ
Admin
Administrator
Administrator
Admin

ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeWed Sep 09, 2009 5:26 pm

ผมไปอ่านเจอมาว่า

"ข้อบังคับระยะถอยร่นซึ่งกำหนดไว้ในข้อ 36 ของกฎกระทรวงกำหนดไว้ดังนี้คือ
ด้านหลังเว้น 2 เมตร"

ผมไปลองวัดดูวันนั้นได้ประมาณ 1.7 - 1.8 m
เองอ่ะครับ จะมีปัญหาภายหลังมั้ย ทำให้นึกถึงกรณีบ้านพี่แจ็คที่บอกว่า เนื้อที่หาย
จะได้เงินคืน แต่มันก็ไม่ถูกตามหลักกฎกระทรวง

แล้วระยะจริงๆ วัดจากไหน เราจะแน่ใจได้ยังงัยว่า ขนาดเนื้่อที่ ที่เราได้มันตรงกับเนื้อที่ที่เราซื้อ

ใครมีข้อมูลตรงส่วนนี้บ้างครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://thelivingrangsit.forumotion.com
smalfox
GURU
GURU
smalfox

: 38

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeThu Sep 10, 2009 10:18 am

“ทาวน์เฮาส์” ภาษากฎหมายเรียกว่า “บ้านแถว” ข้อบังคับระยะถอยร่นซึ่งกำหนดไว้ในข้อ 36 ของกฎกระทรวง
กำหนดไว้สรุปได้ดังนี้คือ…
… ด้านหน้าเว้น 3 เมตร ด้านหลังเว้น 2 เมตร ด้านข้างเมื่อรวมได้ 10 คูหาหรือยาวรวม 40 เมตร ต้องมีที่ว่างกว้างไม่น้อยกว่า 4 เมตรตลอดความลึกของบ้านแถว แม้จะสร้างไม่ถึง 10 คูหา และมีการเว้นระยะแต้ถ้าเว้นน้อยกว่า 4 เมตร ให้นับรวมกันเป็นแถวเดียว
BBB
Expert
Expert
BBB

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeThu Sep 10, 2009 11:14 am

เออ คือว่า บ้านที่เนื้อที่ข้างหลังไม่ถูกตามสัญญา มีมากกว่าหนึ่งแถวหรอค่ะ
smalfox
GURU
GURU
smalfox

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeThu Sep 10, 2009 12:15 pm

แจ้งไว้เพื่อจะได้ตรวจสอบกันด้วยครับ
neo

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeThu Sep 10, 2009 9:14 pm

ผมชอบแบบบ้านและทำเลที่หมู่บ้านนี้ แต่ยังไม่ได้ตกลงซื้อครับ อ่านเรื่องเนื้อที่ขาดเลยงง...ผมได้เข้าถามพนักงานขายพอได้คำตอบอย่างนี้ครับ
ทางเจ้าหน้าที่ขายบอกว่า (ผมจำได้หลังที่เท่าไรแต่มีไม่กี่หลังและขายหมดแล้ว)เนื้อที่จริงกับโฉนดที่จะได้รับมีความต่างกัน ด้านลึกของที่ดินจริงจะสั้นกว่าด้านลึกของโฉนดประมาณ 10 CM เนื่องจากมีความคาดเคลื่อนเวลาวางมุดของเจ้าหน้าที่ที่ดิน แต่ทางหมู้บ้านเขาจะคืนเงินส่วนที่ขาดให้ครับ..ยังแฟร์...
Jack
Professional
Jack

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeFri Sep 11, 2009 12:25 am

จาก http://www.dpt.go.th/law/data/building/all.pdf

การรวบรวมบทบัญญัติกฎหมายว่าด้วยการควบคุมอาคาร

ความเกี่ยวข้องของกฎหมายว่าด้วยการควบคุมอาคารกับกฎหมายว่าด้วยการจัดสรรที่ดิน

(7) บ้านแถวต้องมีที่ว่างด้านหน้าและด้านหลังไม่น้อยกว่า 3 เมตร และ 2 เมตร ตามลำดับ
และระหว่างแถวด้านข้างคูหาที่ 10 หรือที่ความยาวรวมกัน 40 เมตร ต้องมีที่ว่างด้านข้างเป็นช่องตลอด
ความลึกของบ้านแถวกว้างไม่น้อยกว่า 4 เมตร (หน้า 96)

(13) ผนังของอาคารที่มีหน้าต่าง ประตู ช่องระบายอากาศ หรือช่องแสง หรือระเบียง
ของอาคารต้องมีระยะห่างจากแนวเขตที่ดิน ดังนี้
(13.1) อาคารที่มีความสูงไม่เกิน 9 เมตร ผนังหรือระเบียงต้องอยู่ห่างเขตที่ดิน
ไม่น้อยกว่า 2 เมตร
(13.2) อาคารที่มีความสูงเกิน 9 เมตร แต่ไม่ถึง 23 เมตร ผนังหรือระเบียงต้อง
อยู่ห่างเขตที่ดินไม่น้อยกว่า 3 เมตร

ผนังของอาคารที่อยู่ชิดเขตที่ดินหรือห่างจากเขตที่ดินน้อยกว่าที่ระบุไว้ใน (13.1)
และ (13.2) ต้องก่อสร้างเป็นผนังทึบ และดาดฟ้าของอาคารด้านนั้นให้ทำเป็นผนังทึบสูงจากดาดฟ้าไม่น้อยกว่า
1.8 เมตร และต้องอยู่ห่างจากเขตที่ดินไม่น้อยกว่า 50 เซนติเมตร ในกรณีก่อสร้างชิดเขตที่ดินต้องได้รับ
ความยินยอมเป็นหนังสือจากเจ้าของที่ดินข้างเคียงด้านนั้นด้วย (หน้า 97)

ไว้ผมมีโอกาสเมื่อไหร่ ผมจะไปปรึกษากับทางโครงการว่าจะแก้ไขกันอย่างไร แล้วจะมา update ให้นะครับ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลนะครับ Onion068
เด็กแบกแดด
Expert
Expert
เด็กแบกแดด

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeFri Sep 11, 2009 9:10 am

ผมว่ากรณีนี้คงทำอะไรไม่ได้แล้วนะครับ เพราะปลูกสร้างกันแล้วด้วย

ตอนนี้ก็คงต้องให้มีการคืนเงินสำหรับบ้านที่มีเนื้อที่หลังบ้านน้อยกว่าความเป็นจริง

สำหรับข้อกฎหมายที่คุณแจ๊คอธิบายมา บ้านพวกเราคงต้องอยู่ในกรณี (๑๓.๑ และ ๑๓.๒)
แต่เท่าที่สังเกตหลายๆหมู่บ้านส่วนใหญ่ไม่มีใครปฏิบัติตามเลยนะครับ เค้าทึบมาชั้นทึบไป
ถ้าจะเล่นแง่ก็ต้องขอเค้าดูแบบในการยื่นก่อสร้างหลังบ้านกับทาง อบต. นะครับว่าเค้ามีหรือเปล่า
ถ้าไม่ได้รับใบอนุญาตสามารถฟ้องร้องให้เค้ารื้อถอนได้ครับ แต่ถ้าเค้ายื่นแบบและได้รับใบอนุญาตให้ต่อเติมแล้วนั้น
จะฟ้อง อบต. เจ้าของบ้าน หรือโครงการ ????!!@@@@@ Question
Jack
Jack

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeFri Sep 11, 2009 9:52 am

จาก คุณ เด็กแบกแดด ครับ
อ้างอิงจาก :
ผมว่ากรณีนี้คงทำอะไรไม่ได้แล้วนะครับ เพราะปลูกสร้างกันแล้วด้วย
ตอนนี้ก็คงต้องให้มีการคืนเงินสำหรับบ้านที่มีเนื้อที่หลังบ้านน้อยกว่าความเป็นจริง

ตอนนี้ยังไม่โอนรับบ้านครับ ผมคิดว่า เรายังสามารถต่อรองได้ครับ ว่าจะแก้ไขกันอย่างไรครับ

ที่ผมคิดไว้นะครับ

1. อาจจะต้องให้ทางโครงการทำกำแพงหลังทึบ โดยขออนุญาตเพื่อนบ้าน ตามข้อ (13) ครับ
ในกรณีก่อสร้างชิดเขตที่ดินต้องได้รับความยินยอมเป็นหนังสือจากเจ้าของที่ดินข้างเคียงด้านนั้นด้วย (หน้า 97)
กรณีนี้น่าจะเป็นไปได้ยากมากครับ (ค่าใช้จ่ายสูง โครงการไม่น่าจะยอมทำให้ครับ)
2. อาจจะให้ทางโครงการ ทำหนังสือเป็นลายลักษณ์อักษร ว่าถ้าเกิดมีปัญหาเรื่องระยะถอยร่น ทางโครงการจะเป็นผู้รับผิดชอบ ค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่จะเกิดขึ้นในอนาคต ถ้ามีปัญหานี้ขึ้น (ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ)
Jack
Jack

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeMon Sep 21, 2009 10:18 am

ได้คำตอบมาแล้วครับ ไม่มีปัญหาใดๆ ครับ

1. ทางโครงการจะคืนเงิน ค่าที่ดินส่วนที่หายให้ครับ
2. โฉนดก็ยังเป็นเนื้อที่เท่าเดิมครับ (22.5 ตร.ว. บ้านหลังกลาง)
3. พี่ที่โครงการบอกว่า ถ้าเวลาขายบ้านต่อให้คนอื่นก็จะดูจากโฉนดคือ 22.5 ตร.ว. (บ้านหลังกลาง)
เค้าจะไม่มาวัดอีกรอบครับ ว่าที่หายไปเท่าไหร่ ไม่เหมือนที่ดินเปล่าครับ
4. แล้วถ้าเกิดสมมติว่า มีปัญหากับเพื่อนบ้าน(สมมตินะครับ)
แล้วเค้าเอาเรื่องนี้ ไปแจ้งหน่วยงานที่เกี่ยวกับเรื่องนี้
พี่ที่โครงการบอกว่า ไม่น่าจะมีปัญหาครับ เพราะเพื่อนบ้านก็หายเหมือนกันครับ Onion019
smalfox
GURU
GURU
smalfox

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeMon Sep 21, 2009 10:44 am

แสดงว่ากำลังจะหลอกลวง ต่อเนื่อง สำหรับคนที่จะมาซื้อรายต่อไปน่ะสิครับ TT
รู้สึกไม่ดีกับความคิดนี้สักเท่าไหร่
Shocked อืม คิดได้งัยเนี่ย เหมือนเริ่มขบวนการหมกเม็ด

ขออภัย ถ้าคิดตรงไปหน่อย
Jack
Jack

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeMon Sep 21, 2009 10:50 am

อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ และไม่รู้จะแก้ไขยังไงด้วยอะครับ Onion013
smalfox
GURU
GURU
smalfox

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeMon Sep 21, 2009 11:03 am

Very Happy สู้ ๆครับพี่น้อง #อ๊อด อ๊อด sunny
Jack
Jack

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeMon Sep 21, 2009 11:05 am

ขอบคุณคร้าบพี่น้อง อ๊อด อ๊อด Yoyo2020
nay-iew
nay-iew

: 50

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeMon Sep 21, 2009 11:24 am

เอาใจช่วยนะครับ... Yoyo081 Yoyo081
http://nay-iew.bloggang.com
Jack
Jack

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeMon Sep 21, 2009 12:06 pm

ขอบคุณครับ คุณ nay-iew Onion077
mink
Advance
Advance
mink

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์   ระยะถอยร่นทาวน์เฮาส์ Icon_minitimeFri Apr 23, 2010 9:16 am

ตกลงว่าเนื้อที่รอบนอกบ้านมันต้องเป็นเท่าไหร่หรอคะ เพราะไม่เคยได้แปลนที่มีระบุขนาดชัดเจนมาเลย บอกแต่ขนาดตัวบ้าน นอกบ้าน ด้านหลังลึกกี่เมตรคะ หลังมุมค่ะ ใครพอจะช่วยบอกได้มั้ยคะ

ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1