Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

The Living รังสิต-ติวานนท์ (Town Home)

บ้านบ้าน  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เบอร์สำคัญ
โครงการ 02-958-7878
ป้อม รปภ. 02-9587874
บริษัท รปภ (หจก. พีพี ซีเคียวอินเตอร์ กรุ๊ป) 02-975-3249,086-511-6497
คุณอำนวย หลิมพลอย 086-466-4544

คลิก เข้าร่วมได้เลยครับ "FACEBOOK : The Living (Rangsit-Tiwanon) Group"

ช่องทางการติดต่อผู้ดูแลระบบ
Email & M$N : adm_living@hotmail.com Facebook : https://www.facebook.com/livingrangsit

ส่งแบบครัวครั้งที่1

Go down 
5 posters
ผู้ตั้งข้อความ
บ้านหลังแรก
Expert
Expert
บ้านหลังแรก

ส่งแบบครัวครั้งที่1 Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ส่งแบบครัวครั้งที่1   ส่งแบบครัวครั้งที่1 Icon_minitimeWed Mar 03, 2010 4:23 pm

ส่งแบบครัวครั้งที่1 19329968
ขึ้นไปข้างบน Go down
shogun55
Advance
Advance
shogun55

: 45

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ส่งแบบครัวครั้งที่1   ส่งแบบครัวครั้งที่1 Icon_minitimeWed Mar 03, 2010 8:16 pm

สวยมากมาก
เด็กหลังห้อง
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ส่งแบบครัวครั้งที่1   ส่งแบบครัวครั้งที่1 Icon_minitimeWed Mar 03, 2010 10:35 pm

ครัวสวยจังเลย ของจริงหรือว่ากราฟฟิคอ่ะค่ะ ส่งแบบครัวครั้งที่1 135296

ตรงกำแพงที่เป็นสีดำ บริเวณเตา ทำเป็นอะไรค่ะ ดูเหมือนหน้าต่างเลย

ใต้เตา สามารถวางไมโครเวฟ ได้รึเปล่าค่ะ
turina
Advance
Advance
turina

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ส่งแบบครัวครั้งที่1   ส่งแบบครัวครั้งที่1 Icon_minitimeThu Mar 04, 2010 8:44 pm

เยี่ยมครับ ใช้ program อะไร ออกแบบครับ....
ชอบ idea ตรงติดกระจกทำให้ดูกว้างขึ้น...เจ๋งดี...
Onion055
บ้านหลังแรก
Expert
Expert
บ้านหลังแรก

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ส่งแบบครัวครั้งที่1   ส่งแบบครัวครั้งที่1 Icon_minitimeFri Mar 05, 2010 11:42 pm

ผนังสีดำเลยสะทอนกระจกออกมาครับ ลองดูเล่นๆ ครับ

งานนี้ส่งประเมินราคาแล้วแพงไปเกินงบ

อาจต้องมีการปรับแบบ
บ้านหลังแรก
Expert
Expert
บ้านหลังแรก

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ส่งแบบครัวครั้งที่1   ส่งแบบครัวครั้งที่1 Icon_minitimeFri Mar 05, 2010 11:58 pm

เหตุที่ต้องทำฝ้าเพราะตั้งใจให้ท่อ เฟ๊กส์ ระบายอากาศในห้องน้้าออกมาทางหลังบ้าน
และซ่อนท่อ เฟ๊กส์เครื่องดูควันเวลาทำอาหารครับ
ที่แรกตั้งใจจะใส่กระเบื้องตรงผนังครัว แต่ดูแล้วทั่วๆไปทำกันเยอะ
กระเบื้องโมเสดตกแผ่นละเกือบ300 ขนาด 30 cm x 30 cm ไม่รวมค่าแรงปู ปูนยาแนว ปูนติดกระเบื้องตราตุ๊กแก
คิดไปคิดมาค่าของค่าแรงแพงกว่ากระจกแถมอนาคตเชื้อรา อาจเกาะตามรอยยาแนวทำให้ดูแลรักษายาก จะลื้อก็ลำบาก
เลยคิดว่าน่าที่จะใส่กระจกแทน ถูกกว่าและทำให้ห้องครัวดูกว้างขึ้น ( ต้องใส่ไฟใต้ตู้ลอยถึงจะดูดี )

ห้องครัวอาจจะปูกระเบื้องผนังทั้งห้องก็ดูดีมีมิติขึ้น หรือไม่ก็ทาสีที่แปลกออกไปจากสีภายในบ้าน
ไม่จำเป็นต้องใช้ชุดครัวราคาแพงก็ทำให้ห้องครัวดูสวยงามเป็นสัดส่วน
ตั้งงบประมาณไว้สำหรับชุดครัวไม่มากครับ เลยต้องหาองค์ประกอบมาช่วยให้ดูดี และราคาไม่แพง

ใช้โปรแกรม Sketch up + Vray ครับ ทำ 3Dmax ไม่ค่อยเก่งครับ
turina
Advance
Advance
turina

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ส่งแบบครัวครั้งที่1   ส่งแบบครัวครั้งที่1 Icon_minitimeSat Mar 06, 2010 8:06 pm

คิดได้ไงเรื่องระบายอากาศจากห้องน้ำ เจ๋งดีครับ.....
ขออนุญาติ ก๊อปไอเดียนะครับ.....
....
ราคาครัวประเมินที่ไหนครับ....ของ Index, Homework แพง โค.ต ครับ
ลองเดินงาน Furniture ที่เมืองทองดิครับ หาร้าน Top Twin ให้ประเมินราคาดู
ของผมออกแบบไว้ 1.5 x 2.4 มีตู้บนล่าง + Top แกรนิต + หน้าบาน higross...
ราคาประมาณประมาณ 43000 บาท (เลยจองไว้แล้ว....)
ส่วนของ Index กับ Home work หลักแสนครับ...
.... ลองเดินดูนะครับ...

.... ใช้ Sketch up เหมือนกันแต่ไม่มี Vray ใช้...555+

Yoyo2026
บ้านหลังแรก
Expert
Expert
บ้านหลังแรก

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ส่งแบบครัวครั้งที่1   ส่งแบบครัวครั้งที่1 Icon_minitimeTue Mar 09, 2010 10:17 pm

turina พิมพ์ว่า:
คิดได้ไงเรื่องระบายอากาศจากห้องน้ำ เจ๋งดีครับ.....
ขออนุญาติ ก๊อปไอเดียนะครับ.....
....
ราคาครัวประเมินที่ไหนครับ....ของ Index, Homework แพง โค.ต ครับ
ลองเดินงาน Furniture ที่เมืองทองดิครับ หาร้าน Top Twin ให้ประเมินราคาดู
ของผมออกแบบไว้ 1.5 x 2.4 มีตู้บนล่าง + Top แกรนิต + หน้าบาน higross...
ราคาประมาณประมาณ 43000 บาท (เลยจองไว้แล้ว....)
ส่วนของ Index กับ Home work หลักแสนครับ...
.... ลองเดินดูนะครับ...

.... ใช้ Sketch up เหมือนกันแต่ไม่มี Vray ใช้...555+

Yoyo2026

ที่แรกก็ทำเป็นตัว L เหมือนกันครับ แต่ให้ที่ SB คิดราคาแล้วก็แสนกว่า เลยคิดแบบเป็นตัว I แทน ราคาจบได้แล้วครับ
เคยให้ร้านบิวท์อินคิดครัวคัว L ก็ราคาประมาณ สี่ถึงห้า หมื่น
แต่ไม่มีประกันคุณภาพ และดูไม้ที่ทำแล้วไม่ค่อยดีเท่ากับไม้ของที่ SB ทำจิงๆครับ
ตอนนี้ส่งแบบใหม่ให้SB แล้ว ( ก็แค่ครัวในบ้านที่ไม่เน้นการใช้งานมาก ทำอาหารหนักยังงัยก็ทำนอกบ้านครับ )
มีครัวดีๆ วัสดุดีไว้เป็นส่วนประดับของบ้านที่ดูสอดคล้องและใช้งาน อุ่น ต้ม นึ่ง ผัดอาหารเบาๆ ก็โอเคแลัว
ที่เหลือเอาครัวไว้โชว์เพื่อน 55555+++555 Laughing
kk_chillout
Beginner
Beginner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ส่งแบบครัวครั้งที่1   ส่งแบบครัวครั้งที่1 Icon_minitimeThu Mar 25, 2010 10:40 am

มีบ้านไหนต่อเติมครัวไปข้างหลังบ้านบ้างคะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ส่งแบบครัวครั้งที่1   ส่งแบบครัวครั้งที่1 Icon_minitimeSun Mar 28, 2010 12:26 pm

ถ้าต่อ flex จากห้องน้ำออกมาหลังบ้าน ต้องทำพัดลมดูดหรือช่องระบายอากาศข้างกำแพงรึป่าวค่ะ
บ้านหลังแรก
Expert
Expert
บ้านหลังแรก

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ส่งแบบครัวครั้งที่1   ส่งแบบครัวครั้งที่1 Icon_minitimeSun Mar 28, 2010 10:23 pm

เด็กหลังห้อง พิมพ์ว่า:
ถ้าต่อ flex จากห้องน้ำออกมาหลังบ้าน ต้องทำพัดลมดูดหรือช่องระบายอากาศข้างกำแพงรึป่าวค่ะ

ใช่ครับ แนะนำหน้ากากออกแบบ กันฝนกันแมลง แต่ผมซื้อพัดสมตัวเล็กมา ของฮาตาริ ตัวเล็กๆกำลังดูดดีกว่าของ มิตซูในรุ่นที่ขนาดเดียวกัน ราคาก็ถูกกว่าเยอะ

ห้องน้ำด้านล้างไม่จำเป็นต้องใช้ตัวใหญ่ เพราะคำนวนพื้นที่แล้ว ใช้พัดลมสี่นิ้วพอ ท่อเฟก สี่นิ้ว หน้ากากออก สี่นิ้ว

แต่หาหน้ากากออกสี่นิ้วแบบกันฝนไม่ได้ แต่กันแมลงได้ ก็พอกันน้ำฝนกันได้พอสมควร

ข้ออนุญาติฝากข้อคิดนะครับ.....

ทำบ้านต้องมองเรื่องงานระบบก่อน ระบบน้ำ ไฟ อากาศ ส่วนเรื่องเฟอร์ฯ เป็นเรื่องที่ตามมาทีหลังครับ

บ้านผมต้องมาคิดวางระบบน้ำและไฟใหม่ แอร์ด้านล่างเตรียมระบบไฟไว้รอ ท่อน้ำแอร์ทิ้งก็วางไว้รอ

ติดหริอไม่ก็ต้องทำรอไว้ดีที่สุด

ไฟโชคดีที่ข้อเพิ่มไว้หลายตำแหน่ง ที่สำคัญแน่ๆก็ปลั๊กไฟหน้าบ้านที่ขอไว้ ( ปกติไม่มี )

เพื่อไว้วันหนึ่งหน้าบ้านต้องใช้ไฟ Wink
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ส่งแบบครัวครั้งที่1   ส่งแบบครัวครั้งที่1 Icon_minitimeMon Mar 29, 2010 11:36 am

ขอบคุณมากค่ะ คุณบ้านหลังแรก

ที่บอกว่า วางระบบน้ำ ไฟ ท่อแอร์ ใหม่ ทำตอนระหว่างก่อสร้าง หรือว่าโอนก่อนแล้วค่อยมาทำทีหลังค่ะ

ปลั๊กไฟหน้าบ้านก็ขอเพิ่มเหมือนกัน (เห็นมาจากบ้านแถวๆ ซอย 7 หรือ 8 เนี่ยแหละ มีติดไว้ สงสัยบ้านของคุณบ้านหลังแรกรึป่าวน้า) ส่งแบบครัวครั้งที่1 382124
บ้านหลังแรก
Expert
Expert
บ้านหลังแรก

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ส่งแบบครัวครั้งที่1   ส่งแบบครัวครั้งที่1 Icon_minitimeTue Mar 30, 2010 9:26 pm

มีหลายหลังที่ขอไฟหน้าบ้านไว้ครับ

ระบบไฟน้ำทำตอนหลังโอนเพิ่มครับ
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ส่งแบบครัวครั้งที่1   ส่งแบบครัวครั้งที่1 Icon_minitimeFri Apr 02, 2010 11:15 am

อ้าวเหรอค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

คิดว่าทำได้ระหว่างก่อสร้าง ส่งแบบครัวครั้งที่1 804959

ขอถามไว้เก็บเป็นข้อมูลหน่อยนะค้า

ส่วนชั้นลอยที่ต่อจากชั้นสองขึ้นไป จำเป็นจะต้องมีพัดลมระบายอากาศ หรือช่องระบายอากาศ สำหรับบ้านหลังกลางด้วยมั้ยอ่ะค่ะ

ส่งแบบครัวครั้งที่1
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1