Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

The Living รังสิต-ติวานนท์ (Town Home)

บ้านบ้าน  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เบอร์สำคัญ
โครงการ 02-958-7878
ป้อม รปภ. 02-9587874
บริษัท รปภ (หจก. พีพี ซีเคียวอินเตอร์ กรุ๊ป) 02-975-3249,086-511-6497
คุณอำนวย หลิมพลอย 086-466-4544

คลิก เข้าร่วมได้เลยครับ "FACEBOOK : The Living (Rangsit-Tiwanon) Group"

ช่องทางการติดต่อผู้ดูแลระบบ
Email & M$N : adm_living@hotmail.com Facebook : https://www.facebook.com/livingrangsit

เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...

Go down 
kk_chillout
supharuek
=Sushi=
engine
nay-iew
apichart
smalfox
Naze
KiKi_LaLa
รักคุณเท่าฟ้า
bj-samuth
Admin
บ้านหลังแรก
J&J
HoMe66
fantastic GiRL
20 posters
ไปที่หน้า : 1, 2  Next
ผู้ตั้งข้อความ
Advance
Advance

เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeTue Aug 03, 2010 9:40 pm

เคยอ่านเรื่องของคนที่จอดรถหน้าบ้านมาเยอะ..
ใคร ๆ ก็คงไม่ชอบใช่มั๊ยคะ เห็นเป็นเรื่องระหว่างเพื่อนบ้านก็หลายกรณีแล้ว

มาอยู่ที่นี่ ก็เลยอยากรณรงค์ให้จอดรถในบ้านกันดีกว่ามั๊ยคะ
ถนนหมู่บ้านเราไม่ได้กว้างมาก ทางกลับรถก็ไม่มี
ถ้าหลังหนึ่งจอด ก็วิ่งได้แค่คันเดียว แล้วรถก็จะเข้าออกกันลำบากนะคะ
ถึงแม้จะจอดหน้าบ้านตัวเองก็ตาม เกิดหลังตรงข้ามอยากจอดบ้างล่ะคะ เต็มถนนพอดี Very Happy

อยากให้ช่วยกันจอดรถในบ้านค่ะ เพื่อเราจะได้อยู่กันอย่างมีความสุข
จอดรถหน้าบ้าน ทำให้ถอยรถเข้าบ้านลำบาก ยิ่งอยู่บ้านหลังในสุด ยิ่งลำบากค่ะ
ไม่อยากเล่นสอบใบขับขี่ก่อนเข้าบ้านค่า ^ ^

ช่วย ๆ กันทำสังคม Th living ให้มีคุณภาพกันเถอะค่ะ
ปล. แต่สมาชิกหมู่บ้านเราน่ารักมาก ๆ ไม่มีเอะอะ เฮอาตั้งวงกันเลย ทำให้หมู่บ้านเราเงียบสงัด เอ๊ย สงบมาก Laughing

ขึ้นไปข้างบน Go down
HoMe66
Beginner
Beginner
HoMe66

เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeTue Aug 03, 2010 11:10 pm

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ บ้านก็จอดรถได้ตั้ง 2 คัน ถ้าเพื่อนบ้านท่านใดมีรถหลายคัน ก็นำไปจอดไว้ตรงสวนสาธารณะแล้วเดินเข้ามาจะดีกว่าครับ อยู่กันแบบเห็นอกเห็นใจกันดีกว่าครับ ผมเองเจอเพื่อนบ้านจอดรถตรงข้ามและข้างบ้าน จะออกไปก็ลำบากครับ อยากรณรงค์ให้จอดรถให้ถูกต้องกันนะครับ สังคมหมู่มากจำเป็นต้องมีกฎเกณฑ์ครับ ช่วยกันเถิดครับอยากให้หมู่บ้านเราอยู่กันแบบครอบครัวอบอุ่นครับ
HoMe66
Beginner
Beginner
HoMe66

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeTue Aug 03, 2010 11:14 pm

ขอพูดอีกนิดอึดอัดครับ ถ้าจะจอดหน้าบ้านขวางกันไปมาจริง ๆ เก็บค่าส่วนกลางเพิ่มดีมั้ยครับ (เฉพาะบ้านที่จอดรถหน้าบ้าน) แล้วไปลดให้กับบ้านที่จอดรถในบ้าน หรือจอดชิดริมสวนสาธารณะ เพราะพื้นที่หน้าบ้านก็เป็นพื้นที่ส่วนรวมนะครับ ถ้าจะใช้พื้นที่สาธารณะเพื่อประโยชน์ของตนเองก็ต้องยอมจ่ายมากกว่าท่านอื่นครับ 55555 โมโห แล้วนะ (มาอยู่ไม่ถึงเดือนถังขยะโดนรถใครทับแตกก็ไม่รู้ มันเครียดมั้ยล่ะ)
J&J
Beginner
Beginner
J&J

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeWed Aug 04, 2010 6:43 am

เห็นด้วยอย๋างยิ่ง ช่วยลดความเห็นแก่ตัวเถอะครับ พื่นที่บ้านตัวเองเอารถเข้าไปจอดเถอะครับ อย่าจอดบนถนนส่วนกลางเลย ผมเห็นบางท่านพี่นที่จอดรวางของเกะกะ เลยเอารถจอดหน้าบ้าน เคยคิดบ้างไหมครับว่าคนอื่นจะเดือดร้อน ทางหมู่บ้าน design ให้มีที่จอดรถทุกหลังนะครับ ไม่ใช่ใช้ประโยชน์อย่างอื่น ๆ เก็บค่าส่วนกลางเพิ่มเลย จะได้เข็ด (ถ้าจอดทำธุระไม่นาน ไม่ว่ากัน แต่ถ้าจอดแช่ ทั้งวัน ทั้งคืนเป็นประจำต้องประนามครับ) เพราะซอยบ้านผมบ้านหลังมุมประจำเลยครับ โค้งเข้ามาถ้าดูไม่ดีสอยท้ายรถ ที่จอดแช่อยู่แน่ครับ อันตรายมาก
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeWed Aug 04, 2010 7:53 am

ขอบคุณทุกคุณ HoMe66 และคุณ J&J นะคะ สำหรับคำแนะนำ และข้อคิดเห็น..

เรื่องจอดรถหน้าบ้านเป็นปัญหาคลาสสิคมาก อยากให้เราทุกคนนึกถึงส่วนรวมกันให้มาก ๆ ค่ะ
จอดหน้าบ้าน ถึงแม้เพื่อนบ้านจะไม่พูดอะไร แต่ก็จะทำให้เค้าเข้าบ้านลำบากมากขึ้น ถอยไม่ดี มีเฉี่ยวชนกันอีก
บางทีเห็นเพื่อนบ้านจอด จะบอกก็บอกไม่ได้ กลัวเสียเพื่อนกันอีก ลำบากใจกันเปล่า ๆ นะคะ
ต่างคนต่างจอดในบ้าน ก็จะได้อยู่กันอย่างมีความสุขค่ะ

ที่จอดรถหน้าบ้าน จอดได้ถึง 2 คัน เรามาซื้อบ้าน เรารู้อยู่แล้วว่าจอดได้แค่นี้
บางคนทำเป็นที่เก็บของ บางคนจัดสวน ทำให้จอดรถไม่ได้ ช่วยกันนิดนะคะ

แต่ถ้ามีแขกไปใครมา นาน ๆ มาจอดกันที ก็แวะบอกเพื่อนบ้านกันนิดนึง ว่าขอจอดนะคร้าบ
มีอะไรเรียกได้ที่หลังนี้ หลังนั้น แค่นี้ก็ไม่มีใครว่าหรอกค่ะ ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน
บางทีมาขวางหน้าบ้าน เลี้ยวเข้าไม่ได้ แต่เราก็ไม่รู้บ้านไหน ต้องเดินหาเข้าของอีก T T

ปล. อยากให้ช่วยแสดงความคิดเห็นกันอย่างสุภาพและค่อย ๆ คุยกันนะคะ เพราะเราเป็นเพื่อนบ้านกันค่า
บ้านหลังแรก
Expert
Expert
บ้านหลังแรก

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeWed Aug 04, 2010 9:54 am

กลัวรถหาย...กลัวรถเฉี่ยว..จอดไม่นาน......คำตอบสุดฮิต...

แลกบัตร / มีสติกเกอร์
มีที่จอดสำหรับรถคันที่ 3 หรือรถผู้มาติดต่อ มีกติกาการเก็บค่าจอดรถ
จอดในเขตห้ามจอดเกินเวลากำหนด ล๊อคล้อ

สุดท้ายก็ออกมา...โวยวาย...นี้แหละสังคม...

จิตสำนึกเท่านั้น..ที่บอกว่า คนนั้นเป็นอย่างไร

ทางหมื่นลี้...ย่อมพิสูจน์ม้าฝีเท้าดี..ปัชญาแห่งจื่อยี่.. Twisted Evil
HoMe66
Beginner
Beginner
HoMe66

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeWed Aug 04, 2010 9:49 pm

ใช้จิตสำนึกคงไม่ได้ครับ ยังไงต้องมีกฏ กติกา และมารยาท ครบครับ สังคมจะสงบสุขต้องมีกฏครับ

ไม่เข้าใจจริง ๆ ซื้อทาวน์เฮ้าส์ แต่ต่อเติมเป็นบ้านเดี่ยวเลย อนาคตผมว่าคงปลูกต้นไม้กันหน้าบ้านแน่ ๆ เฮ้อ เหนื่อยใจ เชื่อไม่ครับ อีกไม่นานมีแน่ ๆ ปลูกต้นไม้หน้าบ้านเพื่อความสวยงามของตนเอง แต่สร้างความเกะกะ และเดือดร้อนให้กับผู้อื่น อย่าทำเลยนะครับ (เจ้านายยยยย)
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeThu Aug 05, 2010 9:45 pm

สงสัยคนที่จอดหน้าบ้าน เค้าไม่ได้เล่นบอร์ดนี้แน่ ๆ เลยค่ะ
ทำยังไงถึงจะบอกให้เค้ารู้ได้บ้างคะ เดินไปบอกก็กลัวจะผิดใจกันจัง เง้ออ
เกรงใจยังไงไม่รู้ค่ะ จะไปเอ่ยปากบอกเค้าเนี่ย ใครมีไอเดียบ้างคะ ^ ^

จริง ๆ ข้อเสียก็มีหลายอย่างนะคะ ทั้งกีดขวางทางจราจร ทำให้เดินทางไม่สะดวก
หรือเกิดไฟไหม้ขึ้นมา รถดับเพลิงก็เข้าไม่ได้อีก (อันนี้ดูร้ายแรงเว่อร์ไปหน่อย แต่ก็มีกรณีมาแล้ว)
อาจเกิดการเฉี่ยวชนกันได้ และสุดท้าย บ้านนึงจอดบ้านนึงก็จะจอดบ้าง
สุดท้ายถนนก็เลยเต็มไปด้วยรถจอด คนที่ไม่จอดก็ต้องจอดไปด้วย เพราะเอารถเข้า-ออกบ้านไม่สะดวก

แล้วโรงจอดรถก็เอาไว้ปลูกต้น ตากผ้า กั้นห้อง เก็บของ นั่งเล่นพักผ่อนหย่อนใจไปแทน

ช่วย ๆ กันนะคะ ฝากเรื่องนี้ไว้กับคณะกรรมการหรือนิติต่อไปด้วยค่า

HoMe66
Beginner
Beginner
HoMe66

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeThu Aug 05, 2010 11:00 pm

ทำเป็นเอกสารรณรงค์ไปแจกที่ตู้ไปรษณีย์ก่อนดีกว่ามั้ยครับ แจกทุกบ้านเลยจะได้ไม่ผิดใจกัน แต่ยังไม่ได้เป็นการบังคับนะครับ แค่ขอความร่วมมือก่อน เริ่มต้นการแก้ปัญหาจากเบาไปหาหนักครับ ถ้าไม่ไหวจริง ๆ รณรงค์แล้วก็ยังเชย ก็คงต้องออกกฏปรับกันล่ะครับที่นี่
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeFri Aug 06, 2010 12:20 pm

เอกสารรณรงค์ก็น่าสนใจดี แต่เวลาเอาไปใส่ตู้นี่สิ Rolling Eyes
เดี๋ยวเจ้าของบ้านออกมาพอดี....จะมีปัญหากันมั๊ยเนี่ย

เหมือนคนจอดรถในบ้านผิดเลยเนอะ ต้องคอยเครียดว่า
จะไปบอกเค้ายังไงดี เกรงใจเค้า กลัวเสียเพื่อนบ้าน
แต่คนจอดหน้าบ้านเค้าคิดอะไรน้อ อยากให้เกรงอกเกรงใจซึ่งกันและกันบ้างเนอะ

เพื่อน ๆ ในนี้จอดในบ้านกันทุกคนเลยใช่มั๊ยคะ ขอเสียงหน่อย

แล้วใครที่จอดหน้าบ้านก็ขอเสียงด้วย อยากรู้เหตุผลค่ะ จะได้ช่วยกันแก้ไข
เพราะถนนหน้าบ้าน ถึงแม้จะเป็นหน้าบ้านเรา แต่มันก็เป็นพื้นที่ส่วนรวม
ซึ่งทำให้เพื่อนบ้านคนอื่น ที่เค้าเคารพสิทธิ์คนอื่น ลำบากเวลาใช้ถนน
และเข้า - ออก บ้านตัวเองนะคะ ถืงเม้ว่าจะบอกว่า ยังไงก็ไปเรียกได้
แต่เราไม่รู้หรอกค่ะ ว่าเวลาที่เสียไปในการไปเรียกให้มาเลื่อนรถ
จะทำให้เพื่อนบ้านเราพลาดอะไรไปบ้าง ไม่ได้เว่อร์ แต่เร่งด่วนขึ้นมา
แค่เสี้ยววินาที ก็มีผลแล้วค่ะ ใจเขาใจเราดีกว่านะ

ช่วย ๆ กันค่ะ
Admin
Administrator
Admin

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeSat Aug 07, 2010 12:15 am

คงจะได้มีกระบวนการ ต่อไปครับ
^^
http://thelivingrangsit.forumotion.com
bj-samuth
Beginner
Beginner
bj-samuth

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeSat Aug 07, 2010 10:42 pm

ครับผมก็ยังเคยถอยชนรถเพื่อนบ้านเลยแต่ไม่ได้ตั้งใจครับ วันนั้นกลับจากไปทำงานต่างจังหวัดที่บุรีรัมย์เอาของมาเก็บเวลาเข้าบ้านได้ไม่มีปัญหาแต่เวลาถ้อยออกตอนตีหนึ่งรถรถจอดสามคันแถมสลับฟันปลาอีกแถมมียามโบกด้วยแต่โบกก็เหมือนไม่โบกหลบพ้นหนึ่งคันแต่ก็ไม่พ้นชนจนได้ขนาดใช้ใบขับขี่ตลอดชีพแล้วนะแต่โชคดีเพื่อนบ้านไม่ว่าอะไรแต่ในใจก็คงไม่พอใจแต่ต้องขอโทษจริงไม่น่าพลาดเลยไม่เคยชนกว่า 4 - 5 ปีแล้วพึ่งว่าลูกน้องที่ไปขับรถชนมา กรรมเลยตามสนองไม่เชื่ออย่าหลบลู่ สรุปเห็นด้วยครับจอดรถในบ้าน
รักคุณเท่าฟ้า

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeMon Aug 09, 2010 7:05 pm

ทางออกก้อคือเรามาช่วยกันขับไล่ เฮ้ยไม่ใช่ เรามาขับมอไซ กันทั้งหมู่บ้านเลยดีมั้ยครับ อิอิอิ พอดีไม่มีเงินซื้อรถยนต์ครับ พูดเล่นครับ ก้อเห็นด้วยครับถ้าจอดเป๊ปเดียวก้อพอไหวนะ แต่นี่บางทีคุณท่านเล่นจอดทั้งวันเลย
J&J
Beginner
Beginner
J&J

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeMon Aug 09, 2010 7:07 pm

ต้องใช้ระบบกฏข้อบังคับ กรรมการหมู่บ้านพบเห็น ต้องมีใบเตือนครับ
1.ใบเตือนด้วยวาจา
2.ใบเตือนลายลักษณ์อักษร
3.ถ้ายังไม่ฟัง ล๊อคล้อ............

ถนนในซอยหน้าบ้านมันแคบ ถ้าจอดแล้ว บ้านฝั่งตรงข้ามจะเอารถเข้าบ้านยากมาก
เห็นด้วยกับคุณ fantastic girl เลย แล้วยังไงละ ซื้อบ้านแต่เอารถเข้าบ้านตัวเองไม่ได้
มันตลกอ่ะ
Twisted Evil
KiKi_LaLa
KiKi_LaLa

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeMon Aug 09, 2010 9:22 pm

เห็นด้วยกับคุณ Fantastic GiRL นะคะ เรามาช่วยกันจัดระเบียบไว้ก่อนจะดีกว่า
เพราะปัญหาพวกนี้มีให้เห็นเป็นตัวอย่างแล้วในแทบทุกหมู่บ้านเลย
เราเองก้อไม่อยากให้ที่นี่ต้องเป็นแบบนั้นค่ะ

ทำเป็นเอกสารแจกไปทั่วๆหมู่บ้านก้อดีนะคะ เราแจกให้ทุกหลังไม่ได้เฉพาะเจาะจงใคร
คิดว่าเค้าคงมาว่าเราไม่ได้อ่ะค่ะ มันเหมือนเป็นการ remind สมาชิกในหมู่บ้านมากกว่า
ใครที่รู้ตัวว่าตัวเองกะลังทำอยู่ จะได้เลิกทำพฤติกรรมแย่ๆนั้นไป (หวังไว้เช่นนั้น)

Onion021
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeTue Aug 10, 2010 7:45 am

ดีใจจัง..มีคนเห็นด้วยหลายคนเลย
แสดงว่า สมาชิกที่นี่ส่วนมากก็เคารพสิทธิ์ของผู้อื่น โดยการไม่จอดรถหน้าบ้านกันทั้งนั้น

เรื่องของการทำเอกสาร ไม่แน่ใจว่าเราจะรวมตัวกันทำยังไงได้บ้างคะ รบกวนถามท่าน Admin ได้หรือเปล่า
เพราะตอนนี้เรายังไม่มีนิติ กว่าจะมีเข้าใจว่าเป็นกลางปีหน้าใช่หรือเปล่าคะ
ถึงตอนนั้นคงนานเกินไปแล้ว เพราะบางบ้านเพิ่งเข้ามาอยู่ ตอนนี้ก็เริ่มเห็นต่อเติมหน้าบ้าน
ทำสวน ทำที่นั่งเล่น บางหลังทำจนจอดรถไม่ได้ไปแล้ว ถ้าปล่อยนานไป ก็จะแก้ยากขึ้น
ต้องขอความร่วมมือกันตั้งแต่เนิ่น ๆ แบบนี้ล่ะค่ะ

แล้วกรรมการหมู่บ้านคือใครคะ ^ ^

HoMe66
Beginner
Beginner
HoMe66

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeSat Aug 14, 2010 9:21 am

กรรมการหมู่บ้านก็คงต้องเลือกกันเองนี้แหละครับ แต่ตอนนี้รวมตัวกันไปที่สำนักงานก่อนดีมั้ยครับ เพราะตอนนี้อาการหนักแล้วนะครับ ผมกลับมาดึก ๆ เห็นรถจอดหน้าบ้านกันเพียบเลยครับ บางบ้านมีรถสองคันจอดหน้าบ้านสองคันเลยครับ เพื่อจะได้พื้นที่หน้าบ้านกว้าง ๆ ๆ ไงครับ เฮ้อ เห็นแล้วเซ็งมาก ๆ กว่าผมจะถอยรถเข้าบ้านได้เครียดเลย
บ้านหลังแรก
Expert
Expert
บ้านหลังแรก

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeSat Aug 14, 2010 12:40 pm

สมาชิกซอย 8 ทุกท่านเข้ามาอ่านและช่วยๆกันด้วยนะ

ทางที่ดี จอดในบ้านกันเถอะเสียเวลาเปิดปิดประตูหน่อยแล้วกัน

ในกรณีถ้ามีรถผู้มาติดต่อ เพื่อน ช่าง ผู้รับเหมา ญาติพี่น้อง จอดรถขนส่งของ จอดนาน แม้จะจอดหน้าบ้านตัวเอง แล้วคิดว่าคงไม่ขวางใคร

ก็บอกๆกันว่า..." ถ้าจอดรถขวางก็เดินมาบอกนะ " ( กรณีนี้คิดว่าคงไม่บ่อยอยู่แล้ว )

ซอยไหนไม่รับรู้ไม่เป็นไร ...อยากเห็นซอย 8 ดูดีมีชาติตระกูล..

ซอย 8 ร่วมปลุกจิตสำนึกในสังคมไทย...ให้โลกรู้ว่าเมืองไทยมีดี !! +_+ !! เอ่ย!!! มั่วอีกแล้วตู!!... confused cheers

ด้วยจิตคารวะ
J&J
Beginner
Beginner
J&J

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeSat Aug 14, 2010 7:43 pm

บ้านหัวมุมซอย 4 ครับ ช่วยอ่านกระทู้นี้ที่ รถท่าน 2-3 คัน ทั้งรถกระบะ และ รถเก๋ง
ถ้ามันไม่เหลือบ่ากว่าแรง เอาเข้าจอดในบ้านท่านเถอะครับ ช่วยสังคม the living ด้วย
ไหนๆ ก็อยู่ร่วมกันแล้วครับ

ปล.กรรมการหมู่บ้าน หรือ ท่านอื่นๆ ที่เห็นด้วยช่วยสังเกตการณ์ ด้วยนะคับ
KiKi_LaLa
KiKi_LaLa

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeSun Aug 15, 2010 8:54 am

คุณ J&J ชัดเจนม๊ากค่ะ อิอิ ดีเหมือนกันระบุไปเลย
แต่ไม่รู้ว่าท่านเจ้าของบ้านเค้าได้เข้ามาอ่านในบอร์ดนี้ด้วยป่าวนะคะ

ถ้าสมาชิกในหมู่บ้านมีจิตสำนึกกันซักนิดและไม่เห็นแก่ตัว
เรื่องการจอดรถหน้าบ้าน หรือเรื่องปล่อยสุนัขถ่ายหน้าบ้านคนอื่น คงไม่เป็นปัญหาแบบนี้เนอะ

Yoyo2005
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeSun Aug 15, 2010 9:57 pm

เอ..ไม่ค่อยหวังว่าโครงการจะช่วยอะไรเราได้นะคะ ในเรื่องนี้

สังเกตได้จาก เรื่องยาม(ที่เปิดประตูกั้นให้รถทุกคัน), เรื่องต่อเติม(ที่ผิดกฎหมาย)
หรือเรื่องอื่นๆ โครงการเค้าคงไม่สนใจหรอกมั้งคะ...

คนที่จอดหน้าบ้าน แล้วผ่านมาอ่านกระทู้นี้ ช่วย ๆ กันหน่อยนะคะ
เพื่อนบ้านเค้าเดือดร้อนกันจริง ๆ นะคะ อย่าเอาความสบายส่วนตัว
มาเบียดเบียนเพื่อนบ้านเลยค่ะ...

เรื่องรวมตัวกันก็ดีนะคะ เอ..หรือนัดมีตติ้งกันไปเลย ^ ^
จะได้เจอกันแล้วก็คุยกันตัวต่อตัว เอ๊ย ตรง ๆ ไปเลย

ปล. ปัญหาระดับชาติ พอ ๆ กับปัญหาน้องหมาเลยนะนั่น
Naze
Expert
Expert
Naze

: 39

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeSun Aug 29, 2010 6:15 pm

J&J พิมพ์ว่า:
บ้านหัวมุมซอย 4 ครับ ช่วยอ่านกระทู้นี้ที่ รถท่าน 2-3 คัน ทั้งรถกระบะ และ รถเก๋ง
ถ้ามันไม่เหลือบ่ากว่าแรง เอาเข้าจอดในบ้านท่านเถอะครับ ช่วยสังคม the living ด้วย

ปล.กรรมการหมู่บ้าน หรือ ท่านอื่นๆ ที่เห็นด้วยช่วยสังเกตการณ์ ด้วยนะคับ
ผมเองครับบ้านหัวมุมซอยสี่ แต่ที่บ้านผมมีรถเก๋งแค่สองคันเท่านั้นเป็นซีวิคสีขาวกับสีเงิน ไม่มีรถกระบะและไม่เคยจอดข้างนอก จอดในบ้านตลอด เกรงว่าข้อความของท่านจะสร้างความเข้าใจผิดให้สมาชิกท่านอื่นๆนะครับ
HoMe66
Beginner
Beginner
HoMe66

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeSun Aug 29, 2010 9:52 pm

เฮ้อ ปัญหาโลกแตกจริง ๆ ครับ วันนี้ผมก็ถอยรถเข้าบ้านไม่ได้ เพื่อนบ้านตรงข้ามจอดรถสองคันเลยครับ ในบ้านโล่ง ๆ เลย สงสัยจะเอาไว้เตะฟุตบอล คิดแล้วก็โมโหแต่ก็ไม่อยากมีเรื่อง (ใจจริง อยากจะจอดหน้าบ้านตัวเองบ้างครับ เสียค่าส่วนกลางก็เท่ากัน เอาเปรียบกันได้ไง) กว่าจะถอยรถเข้าบ้านได้อารมณ์เสียจริง ๆ
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeMon Aug 30, 2010 9:27 pm

Naze พิมพ์ว่า:
J&J พิมพ์ว่า:

ผมเองครับบ้านหัวมุมซอยสี่ แต่ที่บ้านผมมีรถเก๋งแค่สองคันเท่านั้นเป็นซีวิคสีขาวกับสีเงิน ไม่มีรถกระบะและไม่เคยจอดข้างนอก จอดในบ้านตลอด เกรงว่าข้อความของท่านจะสร้างความเข้าใจผิดให้สมาชิกท่านอื่นๆนะครับ

นี่แหล่ะครับ คือกระดานของการพูดคุย ปรับความเข้าใจกันจริงๆ
ความเข้าใจผิดอาจเกิดขึ้นกันได้ การได้มีโอกาสพูดคุยและชี้่แจง
ในสังคมของการอยู่ร่วมกัน เป็นสิ่งที่ดีครับ

พูดกันดีดี คุยกันดีดี ในครอบครัว The Living เรานะครับ santa
http://thelivingrangsit.forumotion.com
smalfox
GURU
GURU
smalfox

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeMon Aug 30, 2010 9:35 pm

พี่ HoMe66 : สงสัยเค้าไม่ได้เล่นบอร์ท ผมเห็นใจจริงๆ เพราะผมก็เห็นอย่างที่พี่กล่าวมาจริง ๆ

พี่เนส : ผมก็สังเกตุบ่อย ๆก็แปลกใจเหมือนกันว่าไม่เห็นพี่จอดรถหน้าบ้านเท่าไหร่ คงต้องรอคุณ J&J มาพูดคุยกันต่ออีกทีเนอะ

^^"

รณรงค์จอดรถในบ้านกันเถอะครับ

ถ้ามีญาติมาชั่วคราว จอดไว้ข้างสวน ที่ถนนกว้าง ๆ เพื่อป้องกัน การเกะกะทางเข้าบ้าน ของบ้านที่อาศํยร่วมซอยนั้น ก็จะช่วยให้ปัญหานี้ ลดลงบ้าง (มั้ง) ครับ

แฮ่ะ
apichart
Beginner
Beginner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeMon Aug 30, 2010 10:42 pm

ถึงพี่ๆ ในบอร์ดทุกท่านครับ ไม่ได้เข้ามาซะนาน เอ เริ่มระแวงแล้วสิว่าทำอะไรพลาดไป สร้างความรำคาญใครหรือเปล่า ผมอยู่บ้านหลังที่ 67 ครับ ต่อเติมบ้านด้วยสิ แต่ก็ทุบรั้วทำที่จอดรถข้างบ้านน่ะครับ ส้วนตัวแล้วถ้าขับรถมาเองก็จะเอาเข้าข้างในรั้ว แต่ถ้าแฟนขับมาก็จะจอดหน้าบ้าน (บ้านอยู่หลังในสุด) จอดชิดรั้วและกำแพงฝั่งที่ติดกับลานจอดรถบัสขางหมู่บ้าน จะมีบางช่วงที่พี่สาวขับรถมารับแม่ที่บ้านประมาณ 19.30 - 20.00 ถ้าทำอะไรพลั้งพลาดไปก็ขออภัยด้วยครับ (ออกตัวเอาไว้ก่อน จะได้ผิดครึ่งเดียว อิอิ) จะช่วยกำชับสมาชิกในบ้านให้น่ะครับ เพื่อความสงบสุขของหมู่บ้านครับ Smile
Naze
Expert
Expert
Naze

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeTue Aug 31, 2010 10:58 am

แต่ข้างบ้านผมนี่ชอบมีคนมาจอดจังเลย แถมเปลี่ยนคันไปเรื่อยๆด้วย กลัวจะมาดูลาดเลาแล้วเอาอุปกรณ์งัดแงะซ่อนไว้ในรถ T_T
@น้องปั๊ม ไม่เจอนานเลยนะครับช่วงหลังๆ หนีงานไปเที่ยวมาป่าวเนี่ย 555555 Laughing
Advance
Advance

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeTue Aug 31, 2010 10:43 pm

คุณ apichart คะ คุณน่ารักมากเลยค่ะ ถึงต่อเติมบ้านก็ยังมีน้ำใจกับเพื่อนบ้าน ไม่เอาเปรียบคนอื่นโดยการจอดรถหน้าบ้าน อย่างที่ออกตัวไว้ว่านาน ๆ แฟนหรือพี่สาวคุณมา แล้วจอดหน้าบ้าน ไม่มีเพื่อนบ้านคนไหนว่าหรอกค่ะ รับประกัน ^ ^

ก็แหม...บ้านพวกเราก็เป็นทาวเฮ้าส์เล็ก ๆ น่ารัก ที่จอดรถก็แค่นี้ นาน ๆ มากันที ไม่มีใครใจร้ายไปว่าหรอกค่ะ อิอิ

กระทู้นี้เค้าพูดถึง คนที่จอดประจำ จอดถาวรต่างหากล่ะคะ หรือแม้แต่จอดทั้งวันแล้วดึก ๆ ค่อยเอาเข้าก็เหมือนกันค่ะ
ซึ่งคนเหล่านี้ สังเกตุได้เลย ว่าจะไม่เข้ามาตอบในกระทู้นี้เด็ดขาด แต่เค้าก็ตอบกระทู้อื่นนะคะ

สงสัยต้องขึ้นป้ายหน้าซอยแต่ละซอย ประมาณว่า "ชาว The living มีน้ำใจ ไม่เอาเปรียบเพื่อนบ้านโดยการจอดรถในบ้านทุกคน" ประมาณนี้มั้งคะ ซอยบ้านเราอยู่กันไม่ถึง 50% แต่มีรถจอดหน้าบ้านไปแล้ว 70% แต่ก็ยังพอถูไถกันไป
เพราะยังไม่ลำบากอะไร แต่ที่เรายกประเด็นนี้ขึ้นมาพูด เพราะตอนแรกซอยเราก็จอดหลังเดียว พอเริ่มมีคนเข้ามา ก็จอด
ตาม ๆ กัน (ไม่รู้เพราะเห็นคนอื่นจอดแล้วจอดตาม หรือเพราะนิสัยเป็นแบบนั้นอยู่แล้วนะคะ) เราอยากตัดไฟแต่ต้นลม
ไม่ต้องมาปวดหัวกันทีหลัง เมื่อคนอยู่เต็มซอยแล้ว รถก็เต็มตามไปด้วย ถึงตอนนั้นไปบอกบ้านไหน ก็คงเกี่ยงกันว่าทำไม
ไม่ไปบอกบ้านนู้น บ้านนี้ บ้านนั้นก่อน ทั้ง ๆ ที่เค้าก็จอดกันทั้งนั้น ประมาณนั้นค่ะ

ปล. วันก่อนนู้นไปเดินเล่นซอยนู้น ซอยนี้ เห็นบางซอยจอดรถแล้วจะเป็นลม ทำไมถึงได้เห็นแก่ตัวกันขนาดนี้ ไม่อยากนึกถึงตอนที่ซอยเราคนย้ายมาอยู่เต็มเลยค่ะ เฮ้อออ....

เรามาช่วยกันนะคะ...จอดรถในบ้านกันเถอะค่า ^ ^
bj-samuth
Beginner
Beginner
bj-samuth

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeWed Sep 01, 2010 8:44 am

เห็นด้วยครับ
apichart
Beginner
Beginner

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...   เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน... Icon_minitimeWed Sep 01, 2010 9:36 am

ขอบคุณ คุณ fantastic girl มากครับ ตอนนี้บอกพี่สาวแล้วว่าเวลามารับแม่ที่บ้านให้จอดรถไว้ข้างสวนก่อน (ประมาณ ครึ่งชั่วโมง) แต่แฟนคงต้องขออณุญาติจอดหน้าบ้านช่วงเวลา 6โมงเย็น ถึง 3 ทุ่มเฉพาะวันจันทร์-ศุกร์ ครับ รับรองว่าไม่ให้เกะกะใครแน่ครับ ถ้าผมกลับบ้านเร็วก็จะย้ายรถเข้าบ้านให้ครับ Laughing

เรื่องของการจอดรถหน้าบ้าน...
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 2ไปที่หน้า : 1, 2  Next