Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

The Living รังสิต-ติวานนท์ (Town Home)

บ้านบ้าน  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  
เบอร์สำคัญ
โครงการ 02-958-7878
ป้อม รปภ. 02-9587874
บริษัท รปภ (หจก. พีพี ซีเคียวอินเตอร์ กรุ๊ป) 02-975-3249,086-511-6497
คุณอำนวย หลิมพลอย 086-466-4544

คลิก เข้าร่วมได้เลยครับ "FACEBOOK : The Living (Rangsit-Tiwanon) Group"

ช่องทางการติดต่อผู้ดูแลระบบ
Email & M$N : adm_living@hotmail.com Facebook : https://www.facebook.com/livingrangsit

เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ

Go down 
smalfox
=Sushi=
BBB
The Living น้่อย
8 posters
ผู้ตั้งข้อความ

เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeTue Sep 15, 2009 9:28 pm

สวัสดีค่ะ สมาชิก the living น้อย รายงานตัวนะคะ

จองไปแล้วเหมือนกันค่ะ โดยเพื่อนแนะำนำให้เข้าไปดู เพิ่งจะได้ตามเข้ามาพูดคุยในบอร์ท
ได้เห็นใบรายการเพิ่มเติมแล้วตกใจมากเลยค่ะ ทำไมราคามันสูงจนน่าตกใจ
ดังนี้นะคะเผื่อใครยังไม่ได้เห็นราคา
1.เพิ่มสวิสซ์ หรือ ปลั๊กไม่รวมโคม จุดละ 1250
2.สายไฟแอร์ จุดละ 1600
3.สายโทรศัพท์ จุดละ 1250
4.สายอากาศทีวีั จุดละ 1250
5.พัดลมดูดอากาศติดฝ้าเพดาน จุดละ 1000
6.พัดลมดูดอากาศติดผนัง จุดละ 2000
7.ไม้บังขั้นบรรไดขั้นชั้นไต้หลังคา 3300
8.ฝ้าท้องบรรไดขึ้่นชั้นไต้หลังคา 8000
9.ติดกันชนประตู จุดละ 100
10.ย้ายชักโครก 1600
11.เพิ่มโถปัสวะชาย ชั้น1 1000
12.เพิ่มก๊อกน้ำจุดละ 1000
13.เพิ่มสายไฟเครื่องทำน้ำอุ่น จุดละ 1250

ราคาค่อนข้างสูงมากค่ะ รู้สึกว่า เราไม่ีมีทางเลือก เพราะถ้าจะเพิ่มพวกนี้ทีหลัง
จะวุ่นวาย และยุ่งยาก ต้องมาเซาะผนัก ซึ่งกระทบทั้งบ้านตัวเองและบ้านข้าง ๆ ด้วย

ก่อนหน้านี่ เข้าใจว่า โครงการไปทำราคากลางมา น่าจะเป็นราคาที่สมเหตุสมผล
แต่ไปไปมามา กลับแพงเกินปกติ ทั้งที่โครงการน่าจะต่อรองให้ลูกบ้าน
ด้วยราคาที่สมเหตุสมผล เพราะบ้านโครงการเองก็ยังมีอีกหลายจุดที่ต้องปรับ
อย่างน้อยในส่วนบ้านหลังกลาง ก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายทุบตรงที่วางคอมแอร์
ที่นักออกแบบสุดยอดของโครงการได้ออกแบบมา (แต่ใช้งานไม่ได้)

กลับมาถึงเรื่องราคากลางอีกที อยากเสนอให้ทางโครงการ
ช่วยกลับไปพิจารณาราคากลางใหม่อีก 1 รอบ
เนื่องจากเท่าที่ดูแต่ละคน รู้สึกผิดปกติกับราคากลางนี้มาก
แต่ก็ อย่างที่บอกว่า ภาวะจำยอม ไม่มีทางเลือก ซึ่งเป็นอะไรที่แย่มาก ๆ เลยค่ะ
เป็นไปได้มั้ยคะที่เรืองนี้ จะได้ ส่งถึง คุณสันติ จงจิตรนันท์
ให้ได้ใคร่ครวญในประเด็นนี้อีกครั้ง เพื่อลูกบ้านโครงการของท่านเอง

เข้าใจว่า ต้องมีเจ้าหน้าที่ ของ โครงการเข้ามาอ่านบอร์ทนี้บ้าง
รบกวนฝากประเด็นนี้ไปปรึกษากันก่อน หรือจะให้ส่งจดหมายยื่นเรื่องฝาก
พิจารณาจากลูกบ้านเองก็เกรงว่าจะช้า เห็นบ้านหน้าๆ ก็ใกล้จะเสร็จกันแล้ว

ขอบคุณมากค่ะ
the living น้อย
ขึ้นไปข้างบน Go down
BBB
Expert
Expert
BBB

เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeWed Sep 16, 2009 12:28 am

เห็นด้วยอย่างยิ่ง....คร้า

ราคาแพงไม่แพงเนี้ย มันยังพอทน (ภาวะ จำยอม ที่โครงการควรพิจารณาให้ลูกบ้าน ตามที่คุณ living น้อยบอก )เพราะเข้าใจว่า โครงการไม่อยากให้มีการเพิ่มเติมส่วนต่างๆๆ

แต่ ที่สำคัญ คือ ราคา หรือส่วนต่างๆๆ ทำไมได้รับคำตอบไม่ตรงกันเลยอ่ะ งงงงง Yoyo045
=Sushi=
Advance
Advance
=Sushi=

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeWed Sep 16, 2009 12:55 pm

ได้ราคามาแล้วเหมือนกันค่ะ

รู้สึกเหมือนโดนเอาเปรียบ

ตอนแรกทำใจไว้ว่า ราคาต้องแพงกว่าปกติ

แต่มันแพงมากกก ๆ ๆ กว่าที่คิดไว้อีก

เศร้าจิต ตัดสินใจไม่ถูกเลย

ปล. ราคาบางรายการของซูชิกับ คุณ living น้อย ไม่เหมือนกันด้วยค่ะ
smalfox
GURU
GURU
smalfox

: 39

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeWed Sep 16, 2009 1:25 pm

พี่ชูชิกรุณา แ้จ้งราคาทางพี่ชูชิให้คนอื่นๆ ทราบหน่อยได้มั้ยครับ

ราคากลาง ไม่เห็นจะกลางเลย

แต่ราคาสูงเกินไปจริง ๆ ครับ
Jack
Professional
Jack

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeWed Sep 16, 2009 1:57 pm

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

ราคากลางที่ได้มานี้ ทางโครงการ รวมค่าแรง หรือยังอะครับ
smalfox
GURU
GURU
smalfox

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeWed Sep 16, 2009 2:06 pm

เดี๋ยวผมขออนุญาติ copy ข้อความส่งให้ทางcontact ของโครงการตอบนะครับ
เห็นเค้าบอกให้ติืดต่อผ่านตรงนั้น ถ้าได้รัีบข้อความชี้่แจงตอบกลับมายังงัย
จะนำมาแจ้งให้ทราบครับ
turina
Advance
Advance
turina

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeWed Sep 16, 2009 8:10 pm

smalfox พิมพ์ว่า:
เดี๋ยวผมขออนุญาติ copy ข้อความส่งให้ทางcontact ของโครงการตอบนะครับ
เห็นเค้าบอกให้ติืดต่อผ่านตรงนั้น ถ้าได้รัีบข้อความชี้่แจงตอบกลับมายังงัย
จะนำมาแจ้งให้ทราบครับ

...
...เยื่ยมเลยครับคุณ smalfox.... Onion055
รอฟังคำตอบครับ...
=Sushi=
Advance
Advance
=Sushi=

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeWed Sep 16, 2009 9:50 pm

Jack พิมพ์ว่า:
ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

ราคากลางที่ได้มานี้ ทางโครงการ รวมค่าแรง หรือยังอะครับ

น่าจะรวมนะคะ เพราะไม่มีแจ้งเป็นราคาค่าแรงต่างหากเหมือนคุณ Jack

แต่รวมแล้ว ราคาแพงกว่าคุณ Jack มากมายค่ะ

ของคุณ Jack 3 รายการ 5600 แต่ 3 รายการเดิม ราคาใหม่ 6950

ตอบคุณ smallfox ด้วย

1.สายอากาศทีวีั จุดละ 1250
2.สายไฟแอร์ จุดละ 1600
3.สายไปเครื่องทำน้ำอุ่น จุดละ 1250
4.ปลั๊กไฟ จุดละ 1250
5.ไม้บังขั้น ฟรี
6.ฝ้าใต้ท้องบันได 8000
7.พัดลมดูดอากาศติดผนัง 2000 (ต้องเตรียมพัดลมและท่อเอง)

Yoyo038
smalfox
GURU
GURU
smalfox

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeThu Sep 17, 2009 2:27 pm

แจ้งความคืบหน้าครับ ได้รับการตอบกลับ e-mail มาดังนี้

เรียน คุณ SmaLLFox
ทางบริษัทฯ ได้รับเรื่องเรียบร้อยค่ะ และได้ดำเนินการส่งข้อมูลนี้ให้ฝ่ายที่เกี่ยวข้อง โครงการ The Living รังสิต-ติวานนท์ ต่อไปค่ะ
ซึ่งทางบริษัทฯ จะแจ้งผลการดำเนินการให้คุณทราบโดยเร็วที่สุดค่ะ
ขอแสดงความนับถือ

ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์
บริษัท บางกอก พร็อพเพอร์ตี้ คอร์ปอเรชั่น จำกัด

ถ้ามีอะไรคืนหน้าจะแจ้งให้ทราบนะครับ
kae

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeThu Sep 17, 2009 9:40 pm

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ คุณ Smalfox ดีใจจังมีเพื่อนบ้านน่าร้ากกก ทั้งนั้นเลย
Tamo
Beginner
Beginner
Tamo

: 41

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeFri Sep 18, 2009 11:56 pm

มีเรื่องจะถามเพื่อนๆ พี่ๆทุกคนเกี่ยวกับการกู้สินเชื่อบ้านหน่อยครับ

1. หลังจากที่เราผ่อนดาวน์ครบแล้ว เราจะกู้เงินได้เต็มวงเงินค่าบ้านที่เหลือรึป่าวครับ
เช่น ถ้าราคาบ้านเริ่มที่ 1.85 หลังผ่อนดาวน์เหลือ 1.70 เราจะกู้ได้เต็มหรือเกิน 1.70 รึป่าว
บังเอิญว่าไปสอบถามทีธนาคารแห่งหนึ่งมา เค้าให้เงินกู้ 80% ของราคาบ้าน ตอนนั้นผมบอกราคาบ้านไป 1.85
ได้วงเงินกู้มา 1.5 เองอ่ะ (บางแห่งให้วงเงิน 95% ราคาบ้าน แต่ผมลองคำนวณแล้วมันก็ยังพอดีแบบเกือบเป๊ะเลยอ่ะ)

2. จากข้อแรก เราจะต้องเพิ่มเงินเองอีก 2 แสนรึป่าวครับ

3. แล้วที่เคยคุยกับเซลล์โครงการมา เค้าบอกว่าหลังจากยื่นกู้แล้ว เราอาจจะได้เงินคืนมาประมาณ 1 แสนบาท
นั่นหมายถึง เราจะได้วงเงินกู้ 1.80 ซึ่งถ้าคิดว่ากู้ได้ 80% ราคาบ้าน ทางโครงการต้องเสนอราคายื่นกู้ที่
1.80/0.8 = 2.25 ล้านบาท
แต่ถ้าคิดที่ 95% ราคาบ้านจะต้องยื่นกู้ที่ 1.80/0.95 = 1.89 ล้านบาทโดยประมาณ
ซึ่งตามหลักแล้ว ธนาคารจะประเมินจากราคาขายของบ้าน หรือราคาประเมินสินทรัพท์ ซึ่งราคาทั้งสองอย่างจะใกล้เคียงกัน
นั่นหมายถึงว่าราคายื่นกู้ที่พอเป็นไปได้สำหรับบ้านราคา 1.85 คือ 1.89 เพื่อให้ได้วงเงินกู้ 1.80 ในอัตราที่ธนาคารให้วงเงิน 95% ราคาบ้าน
ที่จะถามคือ ถ้าจะเป็นไปตามเงื่อนไขที่เซลล์บอก คือเหลือเงินหลังกู้ประมาณ 1 แสน
เราก็จำเป็นจะต้องกู้เงินกับธนาคารที่ให้วงเงิน 95% ของราคาบ้านเท่านั้นหรือป่าวคับ

งงมากมาย ที่ถามเพราะบังเอิญวันนี้ไปเจอมาตามที่กล่าวในข้อที่ 1 ครับ
เพื่อนๆคนไหนมีความรู้ตรงนี้ ช่วยรบกวนตอบให้ด้วยครับ
BBB
Expert
Expert
BBB

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeSat Sep 19, 2009 10:16 pm

คุณ Tamo ค่ะ

เท่าที่ทราบเวลายื่นเรื่องกู้นั้น ทางโครงการจะยื่นเรื่อง เป็นในลักษณะแบบนี้ค่ะ

ลองสังเกตุที่ใบนำเสนอ/ โบร์ชัว ราคานะค่ะ จะมี 2 ราคา ค่ะ ยกตัวอย่างเช่น ช่องแรก จะเขียนว่า

ราคาปกติ 1.99 ล้านบาท
ราคาพิเศษ 1.89 ล้านบาท เป็นต้น

แต่ราคาที่เราซื้อจริง คือช่องราคาพิเศษ คือ 1.89 ล้านบาท หรือตามแต่จะต่อลอง ค่ะ

โดยปกติทางโครงการจะยื่นกู้ให้ตามราคาที่ ระบุ ในช่องราคาปกติ คือ 1.99 และเมื่อธนาคารพิจารณา จะให้เรากู้ อยู่ที่ประมาณ 90-95% ค่ะ
คือประมาณ 1.89 ล้านบาท ค่ะ

ซึ่งอันนี้เป็นสาเหตุหนึ่งที่โครงการบ้านจัดสรร มักทำราคาไว้ 2 ราคา(ราคาปกติ และ ราคาพิเศษ)
เพื่อให้ลูกค้าง่ายต่อการไปยื่นกู้และมีเงินพอที่จะมาชำระ ค่ะ

ทั้งนี้ทั้งนั้นก้อขึ้นอยู่กับเครดิตของเราด้วย เช่น รายได้ วินัยทางการเงิน Blacklist อายุผู้กู้ เงินในบัญชีออมทรัพย์ สวัสดิการที่บริษัทให้ เป็นต้น และเงื่อนไขแต่ละธนาคารด้วยค่ะ

ยกตัวอย่างเช่น ธนาคาร อาคารสงเคราะห์ มักให้ 90-100 % เลย โดยเฉพาะพวกที่ทางบริษัทมีเครตดิตกับธนาคารค่ะ
อันนี้ ต้องลองสอบถามทางบริษัทของคุณด้วยค่ะ ว่าถ้าจะกู้ซื้ออสังหาริมทรัพย์มีสวัสดิการช่วยเหลือเรื่องตรงนี้อย่างไรบ้าง
ซึ่งอันนี้จะเป็นส่วนหนึ่งในการพิจารณากับธนาคารด้วยค่ะ

เมื่อเป็นดังนั้น เมื่อทางโครงการยื่นเรื่องกู้หลังจากการจอง เพื่อเป็นการเช็ค เครดิต ของเราค่ะ ว่ามีความสามารถจะชำระราคาบ้านได้ไหม และเมื่อทางธนาคาร ตอบกลับมาแล้วว่า จะให้กู้เท่าไร่ ตามเงื่อนไขและการพิจารณาที่แจ้งไปด้านบน
เราจะสามารถ ทราบได้ค่ะว่า จะต้องหาเงินมาจ่ายเพิ่มเท่าไรหลังจากจ่ายเงินดาวน์ หรืออาจจะได้เงินมาใช้จ่ายเพิ่มก้อได้ ค่ะ

และถ้าเงินที่อนุมัติเกินราคาเราสามารถตัดสินใจได้ว่าจะกู้เท่าไร่ก้อได้ค่ะ ไม่จำเป้นต้องกู้ให้เต็ม 95%ก้อได้ค่ะ

สิ่งที่แนะนำเพิ่มเติมนะค่ะ
1.ลองเช็คดูว่า ที่ทำงานมีสวัสดิการอะไรให้บ้างสำหรับเรื่องการซื้ออสังหาริมทรัพย์ ค่ะ
2.ลองเปรียบเทียบอัตราดอกเบี้ยและข้อเสนอแต่ละธนาคารให้ดูค่ะ
3.อันนี้ เพิ่มเติมนะค่ะ จากที่ล่าสุดเข้าไปคุย ที่ ธนาคารไทยพานิชย์มาค่ะ
เจ้าหน้าที่ธนาคารถามว่า อยู่โครงการไหน เราก้อแจ้งไปว่าอยู่ที่ the living ค่ะ หลังจากนั้นธนาคารก้อไปเช็คมาให้ แล้วบอกว่า The living ไม่ได้อยู่ในโครงการที่ธนาคารสนับสนุน (นั้นก้อคือไม่ได้ ดิว กัน อ่ะค่ะ) ดังนั้นดอกเบี้ยที่ธนาคารจะให้คุณได้นั้น เป็น Rate ลูกค้าปกติ และ แจ้งมาค่อนข้างสูงค่ะ เจ้าหน้าที่ธนาคารแนะนำให้เราลองไปถามโครงการว่าเค้า ดิว กะธนาคารไหนบ้าง ซึ่งธนาคารเหล่านั้นจะให้ ดอกเบี้ยราคาพิเศษ มากกว่า ค่ะ

คร่าวๆๆจะเป็นแบบนี้ค่ะ

ตอนนี้ก้อกำลังดูอยู่เหมือนกันค่ะ ว่าธนาคารไหนให้ข้อเสนอที่ดีกว่ากันค่ะ
Jack
Jack

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeSat Sep 19, 2009 11:56 pm

เรื่อง การกู้สินเชื่อบ้าน

ผมขออนุญาต คุณ Tamo กับ คุณ BBB เพิ่มกระทู้ใหม่นะครับ (เห็นว่ามีประโยชน์ต่อพวกเราชาว The Living ครับ)
Link : http://thelivingrangsit.forumotion.com/forum-f1/topic-t25.htm

ขอบคุณครับ
smalfox
GURU
GURU
smalfox

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeMon Sep 21, 2009 9:28 am

ยังไม่ได้รับเมลล์ตอบกลับนะครับ ถ้าไม่ได้ภายในวันนี้จะส่งเมลล์ไปตามอีก 1 รอบ
Jack
Jack

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeMon Sep 21, 2009 10:28 am

เรื่อง ค่าเพิ่มเติมทำไมแพงจัง คร่าวๆ นะครับ

พี่ที่โครงการบอกว่า งานเพิ่มเติมเป็นงานให้ out source ทำอะครับ (ไม่ใช่ของ The Living)
ช่างจะทำนอกเวลางาน เหมือนทำ ot ครับ
เวลาผู้รับเหมาสร้างบ้าน เค้าจะเหมาทั้งหลัง ทั้งอุปกรณ์ ทั้งค่าแรง
ส่วนที่จะเพิ่มเติม ช่างเค้าต้องไปซื้ออุปกรณ์ต่างหาก
และค่าแรงก็เป็นคิดค่าแรงนอกเวลางาน เลยทำให้ราคาแพงครับ
และทาง The Living จะรับเป็นเงินสดจากลูกค้า เพราะจะนำไปจ่ายช่างเลยครับ
แต่จะให้วิศวกรของ The Living ดูแลงานให้ครับ

ปล. ส่วนรายละเอียด เดี๋ยวรอฟังข่าวจาก คุณ smallfox อีกทีนะครับ
Jack
Jack

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeMon Sep 21, 2009 10:35 am

ส่วนเรื่องบังขั้นบันได

ไม่ฟรีนะครับ มีค่าใช้จ่ายครับ
บางหลังได้ฟรี เพราะว่าได้ขอกับทางโครงการตั้งแต่ตอนแรกๆ ครับ ทางโครงการเลยอนุโลมให้ครับ

ผมก็ถามว่า แล้วผมขอตอนนี้ยังได้อยู่ไหมครับ
พี่ที่โครงการบอกว่า ตอนนี้ขอไม่ได้แล้วครับ
smalfox
GURU
GURU
smalfox

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ   เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ Icon_minitimeWed Sep 23, 2009 9:59 am

ที่ผมได้ส่งเมลล์ไปไม่ได้รับเมลล์ตอบกลับนะครับ
ก็ถือว่า ผมช่วยส่งเรืองไปให้แล้ว
สำหรับเรืองนี้

คิดว่า แต่ละท่านน่าจะเข้าไปสอบถามหรือคุยกับทางเซลล์โดยตรงนะครับ ไม่ว่าคุณแน๊ต คุณโอ และคนอื่นๆ(ปกติจะสอบถามผ่านพี่ีเค้าขออภัยที่จำชื่อคนอื่น ๆไม่ครบนะครับ) ซึ่งได้ทราบมาว่าพี่เค้ายินดีที่จะุตอบทุกคำถาม
ก็ต้องลองไปตกลงกับเค้าดูนะครับ

^________^

เรื่องที่ควรได้รับการชี้แจงจากโครงการ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1